Best Lesson Plan and Complete Set of Material
GUIGUINTO NATIONAL VOCATIONAL HIGH
SCHOOL
Poblacion,
Guiguinto, Bulacan
Departamento ng
Araling Panlipunan
Masusing Banghay
Aralin sa Araling Panlipunan X: Kontemporaryong Isyu
Gender Roles sa Iba’t ibang Panahon sa
Pilipinas
I.
Layunin
Sa pagtatapos ng aralin,
ang mga mag-aaral ay inaasahan na;
a) nasusuri
ang gender roles sa iba’t ibang panahon sa Pilipinas;
b) naipapakita
sa pamamagitan ng tableau ang gender role
sa iba’t ibang panahon sa Pilipinas; at
c) nalalaman
ang kahalagahan ng pag-aaral ng gender role sa Pilipinas.
II.
Paksang
Aralin
A.
Paksa: Gender
Roles sa iba’t ibang panahon sa Pilipinas
B.
Talasanggunian: AP 10 Learner’s
Module pp. 266-269
AP 10 Teacher’s Guide
pp. 238-240
C.
Kagamitang
Pang-turo: Kagamitang
biswal, Projector, Laptop, Chalk, larawan
na may kaugnayan sa aralin.
III.
Pamamaraan:
Gawain
ng Guro
|
Gawain
ng Mag-aaral
|
A. PAGHAHANDA
Magandang hapon Kamagong!
Tayo ay tumayo at magdasal.
Bago kayo umupo, pulutin ang mga kalat sa paligid
at ayusin ang inyong mga upuan.
Maaari na kayong umupo.
May lumiban ba sa ating klase ngayong araw
Secretary?
Noong nakaraang araw, tinalakay natin ang konsepto
ng gender at sex. Ano nga ba ang pinagkaiba ng dalawa?
Very good! Magbigay nga ng halimbawa na
nagpapakita ng kahulugan ng gender.
Tama! Mayroon pa ba kayong katanungan tungkol sa
konsepto ng gender at sex?
B.
PAGGANYAK/
LUNSURAN
Ngayon ay dadako na tayo sa ating bagong aralin.
Bago yun, suriin muna natin ang mga uniporme na nasa larawan.
(Magpapakita ng uniporme ng sundalo, nurse, guro
at construction worker)
Ano ang napansin ninyo sa mga larawan na inyong
nakita?
Magaling na pagsusuri!
Ano ba ang mga ginagampanan na tungkulin ng
ganitong trabaho?
Tama! Lahat naman sa atin ay iisa ng nasa isip pag
dating sa tungkulin kanilang ginagampanan.
Anu bang kasarian ang unang pumapasok sa isip niyo
pag nakakakita kayo ng mga sundalo, nars, guro at construction worker?
Very good! Bakit kaya idinidikta ng lipunan na ang
ganitong propesyon o trabaho ay para sa mga ganitong kasarian?
Magaling! At yan ang ating paksa sa araw na ito,
mga gampanin at tungkulin ng kalalakihan at kababaihan sa lipunan na
tinatawag na?
Tama! Ang Gender
roles ay tumatalakay sa mga gampanin ng isang tao sa lipunan depende sa
kasarian niya. Kung uugatin natin kahit noong panahon ng pre-kolonyal o
panahon na hindi pa tayo nasasako ng Espanyol ay may gender roles ng umiiral sa kanilang lipunan.
C.
PAGTATALAKAY
(Magpapanuod ng video patungkol sa kababaihan
noong panahon ng pre-kolonyal)
Anong ginampanan ng kababaihan noon base sa mga
sinabi at napanuod niyo sa Video?
Tama ang lahat ng inyong nakita at napakinggan.
Ano ba ang binukot at babaylan?
Very good! Halatang naenjoy niyo ang panonood. Sa
kalalakihan naman ay tulad din ng babaylan ngunit sila ay namumuno sa politikal
na aspeto ng kanilang bayan.
Ano pa ba sa tingin niyo ang inaasahan sa mga kalalakihan noon?
Magaling! Sa kabuuan ang mga lalaki din ang
inaasahan ang maghanapubhay samantalang ang kababaihan naman ang may-bahay.
Nakikita ba natin na may pantay na karapatan ang
lalaki at babae sa panahon ng pre-kolonyal?
Tama! Ngunit may isang lipunan na kung saan mas
mataas ang pakiling sa kalalakihan. Yun ay ang lipunan sa Mindanao.
Magaling! Ngunit ano naman ang gagawin kung nakita
nila na may kasamang iba ang asawa nila?
Very good! Lagumin na natin ang ating napagusapan
sa panahon ng pre-kolonyal.
Magaling na pagsusuri.
Ngayon naman ay dumako tayo sa panahon ng mga
Espanyol.
Ayon kay Garcia sa kanyang akda na Position of
Women in the Philippines ang kababaihan ay nakabatay lamang sa dalawa, ang
una ay pagiging ina at pangalawa ay sa pagiging relihiyosa o pagapasok sa mga
kumbento. Samantalang ang kalalakihan ay nakakapagaaral sa mga prestihiyong
mga paaralan na laan lamang para sakanila.
Ngunit sa panahon ng rebelyon o mga pag-aalsa ay
nagpamalas din kalakasan ang ilan sa mga kababaihan sa Pilipinas.
Magbigay nga ng pangalan ng mga babaeng inyong
nakilala sa paglaban sa mag espanyol para makamit ang kalayaan?
Tama! Ilan lamang sila sa mga nakipaglaban na
Pilipina upang makamtam ang kasarinlan.
Tanging ang kalalakihan lamang ang nakakapag aral
dahil doon ay nagkaroon ng mga propesyon tulad ng doctor at abodago. Ang iba
ay naging prayle. Humahawak din sila ng maliliit na posisyon sa gobyerno
tulad ng cabeza de barangay at gobernadorcillo.
May mga katanungan pa ba? Sunod naman ang panahon
ng amerikano na nagpabago sa buhay ng kababaihan noon.
Dito nila nakamtam ang pantay na karapatan kasama
ng kalalakihan.
Sa panahong din iyon, naipasa ang plebesito na
naglalayon na ang kababaihan ay makilahok sa mga isyu ng politika na
napirmahan noong Abril 30, 1937 sa kadahilanang 90% ng mga bumoto ay pabor sa
pagbibigay karapatan sa kababaihan na makaboto at makisali sa isyu ng
politika.
Sa tingin niyo anu pa ang ginampanan ng
kalalakihan sa panahong ito?
Tama! Hindi nabago ang gampanin ng mga
kalalakihan.nagpatuloy lang ito.
Anung susunod na panahon?
May ideya ba kayo kung anung ginampanan ng mga
lalaki at babae noon?
Very good! Parehas na lumaban ang mga kalalakihan
at kababaihan sa pwersa ng hapones. Sa kadahilanang kailangan ipaglaban ng
kababaihan ang kanilang pamamahay dahil sa walang lalaki na magproprotekta sa
kanila dahil ito ay nasa digmaan din.
Kilala niyo ba ang mga mukhang ipapakita ko?
(Magpapakita ng larawan ni Josepha Llanes Escoda)
Very good! Ilan lamang sila sa mga taong tumulong
lumaban sa hapones.
Kilala niyo ba ang mga comfort women?
Sa kabila ng pakikibaka ng mga kakababaihan, Hindi
pa din nawala ang karahasan at pangaabuso sa kanila.
Ngayon ay makakarelate na kayong millenials dahil
andito na tayo sa kasalukuyang panahon.
(Magpapakita ng larawan ng house husband at babae
bilang breadwinner)
Anong masasabi niyo sa picture?
Tama! Bakit sa tingin niyo ganito na ang nangyari
sa kasalukuyang panahon?
Mahusay! Isang dahilan yan kung bakit nagpapago
ang gender role sa Pilipinas
D.
PAGLALAPAT
Para
mas lalo pa nating maintindihan ang ating aralin, magkakaroon tayo ng pangkat
gawain. Ang gagawin niyo ay isang tableau,
ang kada grupo ay magpapakita ng pagkakaintindi ng aralin tungkol sa mga gender roles sa iba’t ibang panahon sa
Pilipinas.
Sa
unang grupo: Panahon ng Pre-Kolonyal.
Sa
ikalawang grupo: Panahon ng Espanyol.
Sa
ikatlong grupo: Panahon ng Amerikano.
Sa
ika-apat na grupo: Panahon ng Hapon.
Sa
ikalimang grupo: Gender roles sa
aking lipunan.
Mayroon
lamang kayong 10 minuto para maghanda sa inyong performance at mayroon lamang kayong 2-3 minuto ipang ipakita,
ipaliwanag ang inyong presentasyon.
Pero
bago tayo mag simula sa inyong paghahanda, alamin muna natin kung ano ang
magiging rubriks ng inyong performance, ito ang rubriks ng inyong
performance:
Mahusay! Lahat kayo ay pawang naunawaan ang ating
paksa ngayong araw.
(Babanggitin ang kanilang mga iskor na nakuha)
E.
PAGLALAGOM/
PAGPAPAHALAGA
Para sa ating pangwakas na gawain. May inihanda
akong 3-2-1 Chart. Sasagutin lang natin ang hinhingi ng chart na ito.
3 – tatlong gender
roles ng kababaihan sa iba’t ibang yugto ng kasaysayan sa Pilipinas
2 – dalawang gender
roles ng kalalakihan ng ginampanan nila sa iba’t ibang panahon sa
Pilipinas.
1 – sa pamamagitan ng 2-3 pangungusap ay ipaliwang
ang kahalagahan ng pag aaral ng gender
roles na naganap sa bansa natin.
|
Magandng hapon din po
Sir Jayson!
(Magdadasal ang lahat)
(Pupulutin ang mga
kalat at aayusin ang upuan)
Maraming salamat po!
(Magtatala ng mga
liban sa klase)
Ang sex ay tumutukoy
sa kasarian, lalaki o babae. Samantalang, ang gender ay tumutukoy sa
panlipunang gawain, kilos at gawain na itinakda ng lipunan para sa babae at
lalaki.
Sir, ang trabaho po
na ginagamitan ng lakas ay para sa lalaki lamang at mga gawaing bahay naman
ang sa mga babae.
Sir, ang pagiging
mahinhin po at dalisay ay mga katangian na makikita sa mga babae.
Wala na po.
Mga uniporme ng iba’t
ibang trabaho po.
Sundalo po sir ay
nagpapanatili ng kaayusan sa ating bansa. Nars naman po ay katuwang ng doctor
manggamot ng may sakit. Ang guro ay para turuan ang bata/estudyante ng mga
aralin at construction worker ay para magtayo ng bahay at gusali.
Lalaki po para sa
sundalo at construction worker at kababaihan naman po para sa nars at guro.
Sa sundalo at
construction worker po ay nangangailangan ng lakas na pisikal samantalang ang
pagiging guro at nars ay mapagkalingang damdamin o damdaming ng babae na
nagaaruga.
Gender
roles po sir.
Sir, na ang babae ay
may pantay na karapatan tulad ng mga lalaki.
May posisyon din po
sila sa lipunan na kanilang kinabibilangan.
Mga binukot at
babaylan po sir.
Sabi nga po sa video
ang babaylan ang ugnayan ng mundo at espiritwal na daigdig. Sila din po ang
may kaalaman sa gamot o medisina at alam po nila ang kwento ng kanilang
bayan. Tulad din po ng babaylan, ay alam din po ng binukot ang kwento ng
kanilang lipunan. Tinawag din po sila sa video na anting anting ng mga datu
at sila din po ang nais na pakasalan ng datu dahil sa taglay nilang mga
kagandahan.
Mangaso po sir.
Magsaka po sir.
Magtrabaho po sir.
Opo sir, Dahil ang babae at lalaki ay
naghahati sa mga pwesto sa lipunan. Halimbawa po ang datu ay para sa
kalakihan at ang pagiging babaylan ay para sa kababaihan.
Ang mga kalalakihan
po kasi dun ay pwede magasawa ng madame hanggat kaya niyan buhayin.
Maari po nila itong
patayin o kaya naman po bawiin ang ari-arian na napundar nila nung sila ay
nagsasama pa.
Mayroon pong pantay
na pagtingin pagdating sa lipunan ang babae at lalaki.
May lipunan na mababa
ang tingin sa kababaihan tulad ng sa Mindanao
Nakadepende po sa
lipunan ang gender equality.
Gabriela Silang po,
Sir. Siya po ang humalili sa Ilocos ng mamatay ang kanyang asawa na si Diego.
Melchora Aquino po,
Sir. Nagsilbi po siyang doctor upang gamutin ang mga sugatan at may sakit na
sundalong Pilipino.
Nagbukas ang mga
pampublikong paaralan para sa bababe at lalaki, mayaman o mahirap dahil dito
hindi na umiikot ang buhay nila sa bahay at simbahan lamang.
Nagpatuloy lang po
ang ibang mga kalalakihan. Naging propesyunal tulad ng abogado at humawak ng
malalaking posisyon sa gobyerno.
Sir, Panahon ng hapon
po.
Nakipagdigma po Sir.
Siya po sir si
Josepha Llanes Escoda ang nagtatag ng Girl Scout.
Sir, nabaligtad napo
ang kalagayan na dati ang lalaki ang nagtratrabaho para sa pamilya, ngayon po
kadalasan na babae na ang naghahanap-buhay para sa pamilya.
Siguro po sir, dala
na din ng kahirapan kaya nagtratrabaho na din pati ang babae para sa kanilang
pamilya.
Maghahanda at
ipapakita ang presentasyon nila.
|
IV.
Ebalwasyon
TAMA O MALI. Sagutin
lamang kung tama o mali ang mga pangungusap na tumatalakay sa gender role sa Pilipinas.
________1. Ang mga binukot ay
itinuturing na prinsesa na hindi maaring makita ng kalalakihan hanggang sa ito
ay magdalaga.
________2. Sa panahon ng mga
Kastila ay nakamit ng kababaihan ang karapat sa pagboto at pakikialam sa isyu
ng politika.
________3. Si Gabriela Silang ay
ilan lamang sa mga pilipina na lumaban sa mga Kastila.
________4. Sa bahay at simbahan
lamang umiikot ang mundo ng mga kababaihan sa panahon ng pre-kolonyal.
________5. Ang mga comfort women ay
itinuring ng mga hapones na kapatid, ate at magulang ng panahon ng mga hapones.
________6. Malaki ang pagbabago sa
gender role sa makabagong panahon. Ang lalaki ay nanatili sa bahay at ang babae
ang nagtratrabaho.
________7. Si Josefa Llanes Escoda
ang nagtatag ng Girl Scout of the Philippines at tumulong sa pakikipaglaban sa
Hapones.
________8. May pantay na karapatan
ang kababaihan at kalalakihan noong panahon ng pre-kolonyal.
________9. Malaki ang pagkiling sa
mga lalaki noong panahong pre-kolonyal, Maari nilang hiwalayan ang asawa nila
sa pamamagitan ng pagbawi sa mga gamit o ari-arian sa panahong sila ay
nagsasama pa.
________10. Bukas ang mga paaralan
noong panahon ng Kastila para sa mga kalalakihan lamang.
V.
Kasunduan
Magsaliksik
tungkol sa kalalagayan ng babae at lalaki sa mga sumusunod na lipunan;
a. South
Africa
b. Papua
New Guinea
a. Arapesh
b. Mundugumur
c. T’chambuli
c. Arabic
Community
Maaring kumuha sa
internet o kaya naman sa AP 10 Learner’s Module pp. 274-277
Inihanda ni:
Sgd. JAYSON C.
ADARAYAN
Student Teacher
Sa kabatiran nina:
Sgd. Mr. JAYSON
C. PEREZ
Cooperating Teacher
Sgd. Mr. Miguel
SJ. MOLDERO
Head Teacher VI
Inaprubahan
ni:
Sgd. Ms. MARISSA
O. RAMOS
Principal IV
Slides from my PowerPoint during my
Final Demonstration
Photos taken during my Final
Demonstration with my Instructional Materials
The last stage in Practice Teaching,
the final verdict, the judgement. The problem that everyone faces when practice
teaching starts. The outcomes of experiences in teaching in our respective
cooperating schools. Everyone giving their best shot on their final
demonstration. Long preparation, careful planning, awesome instructional
materials and also sleepless nights.
The lesson
plan that I used in the demo was the best lesson plan that I made. It undergoes
a careful planning together with my CT. It undergoes a series or checking and
revising to make it better to best. As Sir Jayson told me that content first
and everything follows, a good lesson plan follows a good strategies and
materials. Materials that made with caution that it follows the content. Also,
it undergoes different revisions.
The
day came, everything was prepared and it goes smoothly. Debriefing time and
comments were served. Well written lesson plan and good choice of instructional
materials. The gratitude regarding my demo was also addressed to my cooperating
teacher, Sir Jayson for endless support to make this thing possible. The good
lesson plan and instructional material of student teacher were crafted through
the proper guidance of their best cooperating teacher.
So far one of the best lesson plan I ever read, kudos to you and to your cooperaring teacher
ReplyDelete